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TAARIFA KWA UMMA 

 

SITISHO LA UAGIZAJI WA SOYA KUTOKA MALAWI 

 

Mamlaka ya Afya ya Mimea na Viuatilifu (TPHPA) ni Shirika la Kitaifa la Hifadhi ya 

Mimea lililo anzishwa chini ya Wizara ya Kilimo kupitia Sheria  No.4 ya 2020 ya Afya 

ya Mimea. TPHPA ina wajibu wa kudhibiti matumizi ya viuatilifu, kusimamia matakwa 

ya afya ya mimea, kudhibiti uingizaji na usafirishaji nje mimea na mazao ya kilimo na 

kuzuia uingiaji na usambaaji wa visumbufu vigeni. 

 

Mamlaka inapenda kutoa taarifa muhimu kwa umma kuhusu uagizaji wa soya kutoka 

Malawi.  Kupitia upembuzi unaondelea wa visumbufu hatarishi vya karantini ili 

kuhuisha masharti ya kuingiza mazao nchini iliwemo soya kutoka Malawi, Mamlaka 

imebaini uwezekano mkubwa wa kuingia na kusambaa ugonjwa hatari wa virusi aina 

ya TRSV kwenye zao la soya ambao umeripotiwa kuwepo nchini Malawi..  

 

Virusi vya TRSV ni hatarishi na huathiri kwa kiwango kikubwa uzalishaji wa zao la 

soya ambapo upotevu wa mazao shambani ni kati ya asilimia 25-100.  Hatua ya 

kusitisha mara moja uagizaji wa soya na bidhaa zingine zitokanazo na soya ni 

muhimu katika kuzuia uingiaji na usambaaji wa kirusi hicho pamoja na kulinda 

uzalishaji wa zao hili hapa nchini. 

 

Hatua hii ni kwa mujibu wa Sheria ya Afya ya Mimea ya mwaka 2020 na inahusu 

usitishaji wa uagizaji wa soya kutoka malawi pamoja na ile inayosafirishwa kwenda 

nchi zingine kupitia mipaka ya nchi yetu mpaka pale itakapoamuliwa viginevyo.  

 

Mamlaka inatoa wito kwa waagizaji, wadau na wafanyabiashara wote wa soya nchini 

kuzingatia zuio hili. Mamlaka inashauri waagizaji kuendelea kuagiza soya kutoka nchi 

zingine ambazo hazina tishiao hili la ugonjwa wa virusi vya TRSV.  

 

Tunashukuru kwa ushirikiano wenu. 
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